Hỏi: tăng vốn điều lệ từ 6 tỷ lên 200 tỷ có cần giấy chứng nhận vốn hay không - Luật Việt Tín
tư vấn pháp luật miễn phí

Hỏi: tăng vốn điều lệ từ 6 tỷ lên 200 tỷ có cần giấy chứng nhận vốn hay không

Chia sẻ:

Xin luật sư của Việt Tín cho em hỏi một công cổ phần muốn tăng vốn từ 6 tỷ lên 200 tỷ thì có phải cần xác nhận số vốn đó hay ko? Vốn điều lệ lớn hơn so với năng lực tài chính thật sự của công ty có lợi hay có hại j? Sau này muốn giảm vốn thì có gặp khó khăn gì không ạ.Rất mong được luật sư giúp đỡ !
Xin cảm ơn ạ !

Theo quy định tại khoản 6, Điều 4 luật doanh nghiệp 2005: “Vốn điều lệ là số vốn do các thành viên, cổ đông góp hoặc cam kết góp trong một thời hạn nhất định và được ghi vào Điều lệ công ty”.

Luật doanh nghiệp quy định công ty có nghĩa vụ báo cáo tình hình góp vốn, tiến độ góp vốn, thời điểm góp vốn của các thành viên, cổ đông trong công ty. Trường hợp đến thời điểm cam kết góp vốn nhưng công ty không góp đủ vốn theo đăng ký thì công ty phải làm thủ tục thay đổi đăng ký hoạt động là giảm vốn điều lệ.

Như vậy việc đăng ký vốn điều lệ là quyền của doanh nghiệp và đối với ngành nghề không yêu cầu chứng minh vốn pháp định thì doanh nghiệp không cần phải giải trình, chứng minh vốn tại thời điểm đăng ký. Tuy nhiên vốn điều lệ xác định số vốn cam kết góp và nghĩa vụ về tài sản của thành viên, cổ đông của công ty, vì thế nếu vốn điều lệ lớn, thì nghĩa vụ góp vốn và trách nhiệm về tài sản của các thành viên, cổ đông trong công ty càng lớn.

Chúc bạn thành công !

 

Đánh giá bài viết

Thông tin liên quan:

Hỏi: thành lập cơ sở sản xuất và thành lập công ty ?... e xin chào các anh chị luật sư. cho e hỏi như thế này là e đang làm cơ nhiệt điện lạnh mà e muốn thành lập cơ sở sản xuất hoặc công ty chuyên gia công .lắp đặt,sửa chửa,bảo trì, nhưng không suất hóa đơn phải chịu mức thuế như thế nào ạ.và phải cần vốn điề...
Hỏi: thành lập doanh nghiệp, hỏi về giấy đề nghị đăng ký... Luật sư cho em hỏi là trong giấy đề nghị đăng kí doanh nghiệp thì thông tin đầu tiên phải điền là tên của người đi đăng kí. Vậy đây có nhất thiết phải là tên của người đại diện cho pháp luật của DN không ạ? Và muc 9 (thông tin đăng kí thuế) ý 1 thì em nên...
Hỏi: tôi muốn tạm ngừng kinh doanh Cong ty toi dang hoat dong nhung do thoi gian nay hang ban cham nen Cty muon tam ngung kinh doanh mot nam de thi truong on dinh roi lai tiep tuc hoat dong cho lai (xin tu van giup cong ty co mot cua hang nho van muon giu lai ). Vay xin hoi Cty ngung hoat ...
Hỏi: chủ DNTN có được tham gia trở thành cổ đông sáng lậ... Chủ DNTN có được tham gia trở thành cổ đông sáng lập để thành lập một công ty cổ phần khác không ạ? Ban luật sư giúp cháu nhé ! Trong luật doanh nghiệp 2005 không có quy định cấm chủ doanh nghiệp tư nhân góp vốn vào các công ty khác, như vậy bạn hoàn ...
Hỏi: thủ tục nhâp khẩu máy tính xách tay và máy tính bản... Xin chào các luật sư. Các luật sư có thể tư vẫn giúp tôi một số vướng mắc sau. Săp tới công ty tôi đang có nhu cầu nhập khẩu thêm mặt hàng máy tính xách tay và máy tính bảng Ipad có chức năng Wifi. Tôi xin các luật sư tư vẫn cho tôi các thủ tục cần thiế...

TƯ VẤN PHÁP LUẬT