Hỏi: có phải chưa đăng ký bảo hộ logo công ty thì không được quảng cáo logo công ty? - Luật Việt Tín
tư vấn pháp luật miễn phí

Hỏi: có phải chưa đăng ký bảo hộ logo công ty thì không được quảng cáo logo công ty?

Chia sẻ:

Mình làm thủ tục xin giấy phép quảng cáo trên tấm phủ thùng xe tải với logo, tên doanh nghiệp và chức năng ngành nghề nhưng khi đến Sở VHTT&DL thì nhân viên ở đó bảo Logo phải có đăng ký bảo hộ mới được quảng cáo còn không thì chỉ được quảng cáo tên doanh nghiệp mà không có logo đi kèm. Hỏi như vậy có đúng không? (Ở đây là logo công ty chứ không phải nhãn hiệu hàng hoá và cũng không phải là thương hiệu”. Mong các anh chị trả lời sớm giúp mình. Chân thành cảm ơn !

Theo luật quảng cáo thì:

Điều 34. Nội dung, hình thức biển hiệu
1. Biển hiệu phải có các nội dung sau:

  1. Tên cơ quan chủ quản trực tiếp (nếu có);
  2. Tên cơ sở sản xuất, kinh doanh;
  3. Địa chỉ, điện thoại;
  4. Lôgô, nhãn hiệu hàng hoá đã được đăng ký theo quy định của pháp luật.

Như vậy Sở VHTT&DL từ chối là hoàn toàn đúng với luật quảng cáo.

Cũng có nhiều trường hợp quảng cáo logo công ty không cần đăng ký bản quyền, nhưng theo chúng tôi bạn nên đăng ký vì rất có thể sau khoảng thời gian quảng cáo rầm rộ logo của bạn bị đối thủ đăng ký mất thì có phải thiệt hại không ?

Cảm ơn bạn đã chia sẻ thắc mắc, chúng tôi có dịch vụ đăng ký logo, nếu bạn vướng mắc thủ tục hồ sơ có thể liên hệ chúng tôi để được tư vấn hoàn toàn miễn phí …

Đánh giá bài viết

Thông tin liên quan:

Hỏi: thành lập cơ sở sản xuất và thành lập công ty ?... e xin chào các anh chị luật sư. cho e hỏi như thế này là e đang làm cơ nhiệt điện lạnh mà e muốn thành lập cơ sở sản xuất hoặc công ty chuyên gia công .lắp đặt,sửa chửa,bảo trì, nhưng không suất hóa đơn phải chịu mức thuế như thế nào ạ.và phải cần vốn điề...
Hỏi: thành lập doanh nghiệp, hỏi về giấy đề nghị đăng ký... Luật sư cho em hỏi là trong giấy đề nghị đăng kí doanh nghiệp thì thông tin đầu tiên phải điền là tên của người đi đăng kí. Vậy đây có nhất thiết phải là tên của người đại diện cho pháp luật của DN không ạ? Và muc 9 (thông tin đăng kí thuế) ý 1 thì em nên...
Hỏi: tôi muốn tạm ngừng kinh doanh Cong ty toi dang hoat dong nhung do thoi gian nay hang ban cham nen Cty muon tam ngung kinh doanh mot nam de thi truong on dinh roi lai tiep tuc hoat dong cho lai (xin tu van giup cong ty co mot cua hang nho van muon giu lai ). Vay xin hoi Cty ngung hoat ...
Hỏi: chủ DNTN có được tham gia trở thành cổ đông sáng lậ... Chủ DNTN có được tham gia trở thành cổ đông sáng lập để thành lập một công ty cổ phần khác không ạ? Ban luật sư giúp cháu nhé ! Trong luật doanh nghiệp 2005 không có quy định cấm chủ doanh nghiệp tư nhân góp vốn vào các công ty khác, như vậy bạn hoàn ...
Hỏi: thủ tục nhâp khẩu máy tính xách tay và máy tính bản... Xin chào các luật sư. Các luật sư có thể tư vẫn giúp tôi một số vướng mắc sau. Săp tới công ty tôi đang có nhu cầu nhập khẩu thêm mặt hàng máy tính xách tay và máy tính bảng Ipad có chức năng Wifi. Tôi xin các luật sư tư vẫn cho tôi các thủ tục cần thiế...

TƯ VẤN PHÁP LUẬT