Hỏi: tổng giám đốc có được ký hợp đồng với Vợ hoặc Người thân ? - Luật Việt Tín
tư vấn pháp luật miễn phí

Hỏi: tổng giám đốc có được ký hợp đồng với Vợ hoặc Người thân ?

Chia sẻ:

Xin các luật sư cho tôi hỏi tổng giám đốc là chồng tôi có được ký kết hợp đồng với Tôi hoặc người thân trong gia đình không ạ ? Căn cứ vào luật nào quy định không ?

Luật doanh nghiệp 2005 tại Điều 59 quy định: “Hợp đồng, giao dịch giữa các công ty với các đối tượng có liên quan với Giám đốc, Tổng giám đốc … phải được Hội đồng thành viên chấp thuận. Hợp đồng giao dịch giữa công ty với các đối tượng có liên quan với Giám đốc, Tổng giám đốc …không được hội đồng thành viên chấp nhận thì vô hiệu”.

Như vậy ! Hợp đồng của chồng chị với chị hoặc các người thân khác được hợp lệ nếu có sự đồng ý của ban giám đốc hoặc của hội đồng thành viên. Nếu không thì hợp đồng của chồng chị bị vô hiệu hóa.

Chúc bạn thành công !

Đánh giá bài viết

Thông tin liên quan:

Hỏi: thành lập cơ sở sản xuất và thành lập công ty ?... e xin chào các anh chị luật sư. cho e hỏi như thế này là e đang làm cơ nhiệt điện lạnh mà e muốn thành lập cơ sở sản xuất hoặc công ty chuyên gia công .lắp đặt,sửa chửa,bảo trì, nhưng không suất hóa đơn phải chịu mức thuế như thế nào ạ.và phải cần vốn điề...
Hỏi: thành lập doanh nghiệp, hỏi về giấy đề nghị đăng ký... Luật sư cho em hỏi là trong giấy đề nghị đăng kí doanh nghiệp thì thông tin đầu tiên phải điền là tên của người đi đăng kí. Vậy đây có nhất thiết phải là tên của người đại diện cho pháp luật của DN không ạ? Và muc 9 (thông tin đăng kí thuế) ý 1 thì em nên...
Hỏi: tôi muốn tạm ngừng kinh doanh Cong ty toi dang hoat dong nhung do thoi gian nay hang ban cham nen Cty muon tam ngung kinh doanh mot nam de thi truong on dinh roi lai tiep tuc hoat dong cho lai (xin tu van giup cong ty co mot cua hang nho van muon giu lai ). Vay xin hoi Cty ngung hoat ...
Hỏi: chủ DNTN có được tham gia trở thành cổ đông sáng lậ... Chủ DNTN có được tham gia trở thành cổ đông sáng lập để thành lập một công ty cổ phần khác không ạ? Ban luật sư giúp cháu nhé ! Trong luật doanh nghiệp 2005 không có quy định cấm chủ doanh nghiệp tư nhân góp vốn vào các công ty khác, như vậy bạn hoàn ...
Hỏi: thủ tục nhâp khẩu máy tính xách tay và máy tính bản... Xin chào các luật sư. Các luật sư có thể tư vẫn giúp tôi một số vướng mắc sau. Săp tới công ty tôi đang có nhu cầu nhập khẩu thêm mặt hàng máy tính xách tay và máy tính bảng Ipad có chức năng Wifi. Tôi xin các luật sư tư vẫn cho tôi các thủ tục cần thiế...

TƯ VẤN PHÁP LUẬT