Hỏi: xử phạt hành chính vì không có giấy phép kinh doanh? - Luật Việt Tín
tư vấn pháp luật miễn phí

Hỏi: xử phạt hành chính vì không có giấy phép kinh doanh?

Chia sẻ:

Chào luật sư, Tôi hiện đang kinh doanh quán cafe nhỏ.Thu nhập quán tôi mõi tháng chi khoảng 3 triệu.Tôi đã làm thủ tục đăng ký thuế ở Phường trực thuộc và đóng thuế môn bài hàng tháng là 262 nghìn mức thuế thấp nhất.

Vừa qua đội tuần tra về trật tự xã hội có kiểm tra quán tôi lúc 12h đêm có hỏi giấy phép kinh doanh,nhưng tôi ko có và bị lập biên bản chờ ngày ra phường giải quyết.Vậy cho tôi hỏi là với tầm kinh doanh nhỏ như tôi có nhất thiết phải có giấy phép kinh doanh ko,hay chỉ khai báo ở phường và đóng thuế môn bài hàng tháng là được.

Rất mong quý cty tư vấn giúp.Tôi xin chân thành cảm ơn!

Theo quy định của pháp luật hiện hành thì trường hợp của bạn có phải đăng ký kinh doanh (đăng ký hộ kinh doanh). Bởi vì:

Thứ nhất, theo quy định của Khoản 1 Điều 3 Nghị định 39/2007/NĐ-CP thì hoạt động kinh doanh của bạn không thuộc một trong các trường hợp cá nhân hoạt động th­ương mại một cách độc lập, thường xuyên không thuộc đối t­ượng phải đăng ký kinh doanh theo quy định của pháp luật về đăng ký kinh doanh  sau đây:

  • Buôn bán rong (buôn bán dạo) là các hoạt động mua, bán không có địa điểm cố định (mua rong, bán rong hoặc vừa mua rong vừa bán rong), bao gồm cả việc nhận sách báo, tạp chí, văn hóa phẩm của các th­ương nhân đ­ược phép kinh doanh các sản phẩm này theo quy định của pháp luật để bán rong;
  • Buôn bán vặt là hoạt động mua bán những vật dụng nhỏ lẻ có hoặc không có địa điểm cố định;
  • Bán quà vặt là hoạt động bán quà bánh, đồ ăn, n­ước uống (hàng nước) có hoặc không có địa điểm cố định;
  • Buôn chuyến là hoạt động mua hàng hóa từ nơi khác về theo từng chuyến để bán cho người mua buôn hoặc ng­ười bán lẻ;
  • Thực hiện các dịch vụ: đánh giày, bán vé số, chữa khóa, sửa chữa xe, trông giữ xe, rửa xe, cắt tóc, vẽ tranh, chụp ảnh và các dịch vụ khác có hoặc không có địa điểm cố định;
  • Các hoạt động thương mại một cách độc lập, th­ường xuyên không phải đăng ký kinh doanh khác.

Thứ hai, theo quy định tại Điều 49, 50 Nghị định 43/2010/NĐ-CP  thì bạn có quyền lập hộ kinh doanh để hoạt động kinh doanh cà phê và có nghĩa vụ đăng ký hộ kinh doanh.

Theo quy định tại Khoản 10 Điều 1 Nghị định 112/2010/NĐ-CP thì : …phạt tiền từ 300 000 đồng đến 500 000 đồng đối với hành vi kinh doanh dưới hình thức hộ kinh doanh mà không có Giấy chứng nhận đăng ký hộ kinh doanh theo quy định …”

Chúc bạn thành công !

Hỏi: xử phạt hành chính vì không có giấy phép kinh doanh?
2 (40%) 1 vote

Thông tin liên quan:

Hỏi: thành lập cơ sở sản xuất và thành lập công ty ?... e xin chào các anh chị luật sư. cho e hỏi như thế này là e đang làm cơ nhiệt điện lạnh mà e muốn thành lập cơ sở sản xuất hoặc công ty chuyên gia công .lắp đặt,sửa chửa,bảo trì, nhưng không suất hóa đơn phải chịu mức thuế như thế nào ạ.và phải cần vốn điề...
Hỏi: thành lập doanh nghiệp, hỏi về giấy đề nghị đăng ký... Luật sư cho em hỏi là trong giấy đề nghị đăng kí doanh nghiệp thì thông tin đầu tiên phải điền là tên của người đi đăng kí. Vậy đây có nhất thiết phải là tên của người đại diện cho pháp luật của DN không ạ? Và muc 9 (thông tin đăng kí thuế) ý 1 thì em nên...
Hỏi: tôi muốn tạm ngừng kinh doanh Cong ty toi dang hoat dong nhung do thoi gian nay hang ban cham nen Cty muon tam ngung kinh doanh mot nam de thi truong on dinh roi lai tiep tuc hoat dong cho lai (xin tu van giup cong ty co mot cua hang nho van muon giu lai ). Vay xin hoi Cty ngung hoat ...
Hỏi: chủ DNTN có được tham gia trở thành cổ đông sáng lậ... Chủ DNTN có được tham gia trở thành cổ đông sáng lập để thành lập một công ty cổ phần khác không ạ? Ban luật sư giúp cháu nhé ! Trong luật doanh nghiệp 2005 không có quy định cấm chủ doanh nghiệp tư nhân góp vốn vào các công ty khác, như vậy bạn hoàn ...
Hỏi: thủ tục nhâp khẩu máy tính xách tay và máy tính bản... Xin chào các luật sư. Các luật sư có thể tư vẫn giúp tôi một số vướng mắc sau. Săp tới công ty tôi đang có nhu cầu nhập khẩu thêm mặt hàng máy tính xách tay và máy tính bảng Ipad có chức năng Wifi. Tôi xin các luật sư tư vẫn cho tôi các thủ tục cần thiế...

TƯ VẤN PHÁP LUẬT