Hỏi: Đối tượng chịu thuế Giá trị gia tăng - Luật Việt Tín
tư vấn pháp luật miễn phí

Hỏi: Đối tượng chịu thuế Giá trị gia tăng

Chia sẻ:

Em chào các anh/chị, em có một chút thắc mắc mong các anh/chị giải đáp giúp em.

Công ty em thành lập từ 07/2013. Công ty em đăng ký rất nhiều lĩnh vực kinh doanh khác nhau, nhưng ngành nghề kinh doanh chính là: “Dạy ngoại ngữ và dạy kỹ năng đàm thoai; Đào tạo về sự sống”.

Em muốn hỏi là đối với loại hình dịch vụ trên thì có thuộc đối tượng chịu thuế giá trị gia tăng hay không?

Em cảm ơn các anh/chị rất nhiều !

Theo quy định tại khoản 11 điều 5 luật thuế giá trị gia tăng thì đối tượng không chịu thuế gtgt: “Dạy học, dạy nghề theo quy định của pháp luật”.

Tại Khoản 13 Điều 4 Thông tư số 06/2012/TT-BTC ngày 11/01/2012 của Bộ Tài chính hướng dẫn về thuế GTGT quy định đối tượng không chịu thuế GTGT:
“Dạy học, dạy nghề theo quy định của pháp luật bao gồm cả dạy ngoại ngữ, tin học; dạy múa, hát, hội họa, nhạc, kịch, xiếc, thể dục, thể thao; nuôi dạy trẻ và dạy các nghề khác nhằm đào tạo, bồi dưỡng nâng cao trình độ văn hoá, kiến thức chuyên môn nghề nghiệp.
Trường hợp các cơ sở dạy học các cấp từ mầm non đến trung học phổ thông có thu tiền ăn, tiền vận chuyển đưa đón học sinh và các khoản thu khác dưới hình thức thu hộ, chi hộ thì tiền ăn, tiền vận chuyển đưa đón học sinh và các khoản thu hộ, chi hộ này cũng thuộc đối tượng không chịu thuế.
Khoản thu về ở nội trú của học sinh, sinh viên, học viên; hoạt động đào tạo (bao gồm cả việc tổ chức thi và cấp chứng chỉ trong quy trình đào tạo) do cơ sở đào tạo cung cấp thuộc đối tượng không chịu thuế GTGT. Trường hợp cung cấp dịch vụ thi và cấp chứng chỉ không gắn với đào tạo thì thuộc đối tượng chịu thuế GTGT”.
Như vậy, công ty bạn kinh doanh “Dạy ngoại ngữ và dạy kỹ năng đàm thoai; Đào tạo về sự sống”thì dạy ngoại ngữ bạn không phải chịu thuế gtgt, còn dạy kỹ năng đàm thoại, đào tạo về sự sống, công ty bạn phải chịu thuế gtgt.
Chúc bạn thành công !
Đánh giá bài viết

Thông tin liên quan:

Hỏi: Quyết định bổ nhiệm Kế toán trưởng có phải gửi đến ... Kính chào các luật sư và cho em xin hỏi rằng Quyết định bổ nhiệm Kế toán trưởng công ty trách nhiệm hữu hạn một thành viên do cá nhân, tổ chức sở hữu theo Luật doanh nghiệp có quy định phải gửi đến cơ quan thẩm quyền nào không (ví dụ cơ quan thống kế, cơ ...
Hỏi: công ty mở thêm tài khoản ngân hàng có phải khai bá... Lúc cty em mới thành lập có khai báo Tài khoản ngân hàng với cơ quan thuế và bây giờ mới mở thêm 1 tài khoản tại 1 ngân hàng khác và sau này chủ yếu giao dịch qua tài khoản Ngân hàng mới này, vậy thì bên em có phải khai báo với cơ quan thuế về việc mở thê...
Hỏi: những doanh nghiệp nào phải có kế toán ?... Xin chào ban tư vấn ! Em làm việc ở Ngân hàng, dạo này chỗ em có quy định là UNC, Giấy rút tiền của Doanh nghiệp bắt buộc phải tổ chức bộ máy kế toán thì phải có chữ ký Kế toán trên chứng từ. Các anh chị có thể cho xin văn bản quy định về việc những DN nà...
Hỏi: hóa đơn GTGT không có dấu tròn Luật sư cho em hỏi! Công ty em có nhận được 1 hóa đơn GTGT của một cửa hàng, do cửa hàng không có dấu mộc tròn mà chỉ có mộc vuông vì thế trên hóa đơn GTGT không có mộc tròn, Nếu vậy hóa đơn Công ty em nhận có được khấu trừ k? Hóa đơn GTGT không nhất ...
Hỏi: nộp thuế môn bài 2014 công ty của tôi mới thay đổi vốn điều lệ và người đại diện pháp luật,khi thay đổi đã làm thông báo thay đổi gửi thuế.vậy khi tôi đi nộp thuế môn bài 2014 có phải làm tờ kê khai thuế môn bài có chữ ký giám đốc,kèm đăng ký kinh doanh mới nhất mang nộp cho c...

TƯ VẤN PHÁP LUẬT