Hỏi: về thuế giá trị gia tăng trong đơn vị vận tải - Luật Việt Tín
tư vấn pháp luật miễn phí

Hỏi: về thuế giá trị gia tăng trong đơn vị vận tải

Chia sẻ:

Công ty tôi kinh doanh trong lĩnh vực dịch vụ vận tải. Bên tôi ký hợp đồng với Đối tác ở nước ngoài, đối tác này chỉ định bên tôi sau khi phía nước ngoài gửi hàng hóa về cho các công ty mua hàng tại Việt Nam thì các công ty ở Việt Nam hoàn thanh thủ tục hải quan thông quan hàng hóa lấy được hàng khỏi cảng thì trước đây sẽ do các công ty Việt nam tự vận chuyển hàng từ cảng về nhà máy họ, nhưng sau khi hợp đồng này được ký kết thì sẽ do bên tôi vận chuyển từ các cảng tại Việt Nam về các nhà máy và thu tiền của đối tác nước ngoài. Họ sẽ chuyển tiền thanh toán vào tài khoản công ty. ( Công ty tôi chỉ thực hiện dịch vụ duy nhất là vận chuyển hàng trong nội địa từ cảng về kho nhà máy) Vậy trong trường hợp này hóa đơn bên tôi dùng có phải là hóa đơn GTGT không? Thuế suất 10% phải không ạ? Bên mua hàng trên hóa đơn sẽ là tên và địa chỉ của đối tác nước ngoài. Và khi đó trên hóa đơn công ty tôi sẽ thể hiện các tiêu thức liên quan như thế nào?

Trân trọng cảm ơn !

Căn cứ Thông tư số 219/2013/TT-BTC ngày 31/12/2013 của Bộ Tài chính hướng dẫn thi hành Luật thuế GTGT và Nghị định số 209/2013/NĐ-CP ngày 18/12/2013 của Chính phủ quy định chi tiết và hướng dẫn thi hành một số điều Luật thuế GTGT: Tại Điều 4, Điều 9, Điều 10 và Điều 11 quy định về thuế suất thuế GTGT thì hoạt động dịch vụ vận chuyển hàng hóa cho tổ chức, cá nhân nước ngoài từ cảng Việt Nam về các kho hàng của người mua trong nội địa thuộc đối tượng chịu thuế GTGT với mức thuế suất thuế GTGT là 10%.

Căn cứ Điều 12, Điều 13 Thông tư số 219/2013/TT-BTC ngày 31/12/2013 của Bộ Tài chính quy định về phương pháp tính thuế;

Căn cứ Khoản 2 Điều 3 Thông tư số 64/2013/TT-BTC ngày 15/5/2013 của Bộ Tài chính quy định về các loại hóa đơn,

Căn cứ các quy định trên, trường hợp nếu Công ty của độc giả là doanh nghiệp nộp thuế GTGT theo phương pháp khấu trừ quy định tại Điều 12 Thông tư số 219/2013/TT-BTC ngày 31/12/2013 của Bộ Tài chính thì khi lập hóa đơn thu tiền dịch vụ vận tải, Công ty sử dụng hóa đơn GTGT (Mẫu số 01GTKT); Nếu Công ty là doanh nghiệp nộp thuế GTGT theo phương pháp tính trực tiếp trên GTGT quy định tại Điều 13 Thông tư số 219/2013/TT-BTC ngày 31/12/2013 của Bộ Tài chính thì sử dụng hóa đơn bán hàng (Mẫu số 02GTTT). Trong cả hai trường hợp, khi lập hóa đơn Công ty đều phải ghi đầy đủ các chỉ tiêu trên hóa đơn theo chế độ quy định, trong đó chỉ tiêu tên, địa chỉ người mua là tên, địa chỉ khách hàng nước ngoài ký hợp đồng với Công ty; Do khách hàng nước ngoài không có mã số thuế tại Việt Nam nên chỉ tiêu mã số thuế người mua được gạch chéo từ phải sang trái từng ô.

Chúc bạn thành công !

Đánh giá bài viết

Thông tin liên quan:

Hỏi: Quyết định bổ nhiệm Kế toán trưởng có phải gửi đến ... Kính chào các luật sư và cho em xin hỏi rằng Quyết định bổ nhiệm Kế toán trưởng công ty trách nhiệm hữu hạn một thành viên do cá nhân, tổ chức sở hữu theo Luật doanh nghiệp có quy định phải gửi đến cơ quan thẩm quyền nào không (ví dụ cơ quan thống kế, cơ ...
Hỏi: công ty mở thêm tài khoản ngân hàng có phải khai bá... Lúc cty em mới thành lập có khai báo Tài khoản ngân hàng với cơ quan thuế và bây giờ mới mở thêm 1 tài khoản tại 1 ngân hàng khác và sau này chủ yếu giao dịch qua tài khoản Ngân hàng mới này, vậy thì bên em có phải khai báo với cơ quan thuế về việc mở thê...
Hỏi: những doanh nghiệp nào phải có kế toán ?... Xin chào ban tư vấn ! Em làm việc ở Ngân hàng, dạo này chỗ em có quy định là UNC, Giấy rút tiền của Doanh nghiệp bắt buộc phải tổ chức bộ máy kế toán thì phải có chữ ký Kế toán trên chứng từ. Các anh chị có thể cho xin văn bản quy định về việc những DN nà...
Hỏi: hóa đơn GTGT không có dấu tròn Luật sư cho em hỏi! Công ty em có nhận được 1 hóa đơn GTGT của một cửa hàng, do cửa hàng không có dấu mộc tròn mà chỉ có mộc vuông vì thế trên hóa đơn GTGT không có mộc tròn, Nếu vậy hóa đơn Công ty em nhận có được khấu trừ k? Hóa đơn GTGT không nhất ...
Hỏi: nộp thuế môn bài 2014 công ty của tôi mới thay đổi vốn điều lệ và người đại diện pháp luật,khi thay đổi đã làm thông báo thay đổi gửi thuế.vậy khi tôi đi nộp thuế môn bài 2014 có phải làm tờ kê khai thuế môn bài có chữ ký giám đốc,kèm đăng ký kinh doanh mới nhất mang nộp cho c...

TƯ VẤN PHÁP LUẬT