Hủy bỏ hợp đồng chuyển nhượng quyền sử dụng đất đã được công chứng - Luật Việt Tín
tư vấn pháp luật miễn phí

Hủy bỏ hợp đồng chuyển nhượng quyền sử dụng đất đã được công chứng

Chia sẻ:

Trong thực tiễn cuộc sống, có không ít những trường hợp, các bên đã thỏa thuận xong xuôi việc mua bán nhà đất và thực hiện làm thủ tục công chứng hợp đồng chuyển nhượng quyền sử dụng đất. Nhưng, khi thực hiện xong điều đó, các bên tham gia hợp đồng lại không muốn tiếp tục thực hiện hợp đồng đó nữa vì một số lí do nào đó. Tuy nhiên, đối với hợp đồng đã được công chứng tại cơ quan Nhà nước có thẩm quyền thì đã xác định quyền và nghĩa vụ của các bên trong hợp đồng. Vậy, để hủy bỏ hợp đồng chuyển nhượng quyền sử dụng đất đã được công chứng thì phải làm thế nào ?

hủy bỏ hợp đồng chuyển nhượng quyền sử dụng đất đã công chứng

          Để giúp quý khách hàng trả lời câu hỏi này, Việt Tín cung cấp dịch vụ tư vấn pháp lý và hỗ trợ khách hàng trong việc hủy bỏ hợp đồng chuyển nhượng quyền sử dụng đất đã được công chứng như sau :

          Việc thực hiện hợp đồng đã giao kết phải tuân thủ đúng theo những thỏa thuận của các bên và không trái với quy định của pháp luật. Nhưng khi thực hiện hủy bỏ hợp đồng chuyển nhượng quyền sử dụng đất đã được công chứng thì các bên cần thỏa thuận lại với nhau về việc hủy bỏ hợp đồng.

          Nếu cả hai bên đều có nhu cầu về việc hủy bỏ hợp đồng thì việc thực hiện hủy bỏ sẽ rất dễ dàng. Tuy nhiên, nếu chỉ có một bên có yêu cầu hủy bỏ thì sẽ xảy ra hai trường hợp như sau :

  1. Bên nhận chuyển nhượng/bên chuyển nhượng đồng ý hủy bỏ hợp đồng đã giao kết.

          Trường hợp, một bên có yêu cầu về việc hủy bỏ hợp đồng đã giao kết và đã thỏa thuận được với bên còn lại về vấn đề hủy bỏ mà được bên còn lại đồng ý thì tức là hai bên đều đồng ý hủy bỏ hợp đồng đã giao kết. Khi đó, các bên sẽ tiến hành hủy bỏ hợp đồng theo quy định tại Điều 51 của Luật Công chứng năm 2014 :

  • Các bên tiến hành việc hủy bỏ hợp đồng đã được công chứng tại nơi đã thực hiện việc công chứng đó.
  • Trường hợp tổ chức hành nghề công chứng đó chấm dứt hoạt động, chuyển đổi, chuyển nhượng hoặc giải thể thì công chứng viên của tổ chức hành nghề công chứng đang lưu trữ hồ sơ công chứng thực hiện việc hủy bỏ hợp đồng đã công chứng trước đó.
  • Sau khi hoàn tất thủ tục công chứng hủy bỏ hợp đồng đã được công chứng trước đó, các bên thực hiện việc hoàn trả cho nhau những gì đã nhận.

  1. Bên nhận chuyển nhượng/ Bên chuyển nhượng không đồng ý việc hủy bỏ hợp đồng đã giao kết.

          Trường hợp các bên không thể thống nhất được việc hủy bỏ hợp đồng chuyển nhượng thì ta cần phải xem xét các vấn đề sau :

          Căn cứ vào Khoản 2 Điều 5 Luật Công chứng năm 2014 thì :

          Hợp đồng, giao dịch được công chứng có hiệu lực thi hành đối với các bên liên quan; trong trường hợp bên có nghĩa vụ không thực hiện nghĩa vụ của mình thì bên kia có quyền yêu cầu Tòa án giải quyết theo quy định của pháp luật, trừ trường hợp các bên tham gia hợp đồng, giao dịch có thỏa thuận khác.

          Như vậy, khi hợp đồng chuyển nhượng đã được công chứng thì các bên cần phải thực hiện nghĩa vụ của mình. Tuy nhiên, tùy trường hợp mà có bên không thực hiện như đúng cam kết trong hợp đồng. Khi đó, bên còn lại có quyền yêu cầu Tòa án giải quyết theo quy định của pháp luật.

          Mặt khác, có thể xem xét đến trường hợp tuyên bố hợp đồng vô hiệu nếu không đáp ứng đủ điều kiện có hiệu lực của hợp đồng theo như quy định tại Điều 122 của Bộ Luật dân sự 2005 như sau :

1. Giao dịch dân sự có hiệu lực khi có đủ các điều kiện sau đây:

  1. a) Người tham gia giao dịch có năng lực hành vi dân sự;
  2. b) Mục đích và nội dung của giao dịch không vi phạm điều cấm của pháp luật, không trái đạo đức xã hội;
  3. c) Người tham gia giao dịch hoàn toàn tự nguyện.
  4. Hình thức giao dịch dân sự là điều kiện có hiệu lực của giao dịch trong trường hợp pháp luật có quy định.

          Theo đó,  nếu một bên trong hợp đồng không đồng ý việc hủy bỏ hợp đồng đã giao kết thì bên có mong muốn hủy bỏ hợp đồng đó có thể tham khảo các điều khoản trên để áp dụng vào trường hợp cụ thể của mình. Qua đó, có thể yêu cầu Tóa án xem xét và giải quyết vụ việc trên.

Dịch vụ hỗ trợ khách hàng tại Việt Tín

          Khi lựa chọn và sử dụng dịch vụ tư vấn pháp lý tại Việt Tín, quý khách hàng sẽ được :

  • Tư vấn sơ bộ các vấn đề pháp lý và thực tế khi tiến hành thủ tục hủy bỏ hợp đồng chuyển nhượng quyền sử dụng đất đã được công chứng.
  • Soạn thảo hồ sơ, tài liệu phục vụ cho việc tiến hành thủ tục này.
  • Kiểm tra tiến độ xét duyệt hồ sơ.
  • Đại diện khách hàng nộp hồ sơ tại cơ quan Nhà nước có thẩm quyền.
  • Đại diện khách hàng nhận kết quả tại cơ quan Nhà nước có thẩm quyền và trao trả tận tay cho khách hàng.

Nếu có bất cứ băn khoăn nào về vấn đề này, xin vui lòng liên hệ với Luật Việt Tín, chúng tôi sẵn sàng tư vấn miễn phí cho quý vị.

 

Hãy liên hệ ngay với Luật Việt Tín để được tư vấn miễn phí và được cung cấp các dịch vụ pháp lý tốt nhất theo địa chỉ :

Hotline: 0945 292 808 / 0978 635 623

Email: luatviettin@gmail.com

Rất mong được hợp tác cùng quý khách!

Đánh giá bài viết

Thông tin liên quan:

Mang thai hộ Quyền làm cha, làm mẹ là quyền thiêng liêng và là ước nguyện của nhiều người khi xây dựng gia đình. Có con chung là một điều hạnh phúc đối với mỗi gia đình. Tuy nhiên, có nhiều trường hợp, những cặp vợ chồng bị hạn chế hoặc người vợ/ người chồng không có ...
Con cái có quyền lựa chọn sống cùng bố hoặc mẹ sau khi b...            Bố mẹ ly hôn là điều gây tổn thương cho trẻ nhỏ. Bởi lẽ khi đó, chúng không được hưởng trọn tình yêu thương của cả ba lẫn mẹ. Không có đứa trẻ nào lại muốn phải lựa chọn việc ở với bố hay là sống cùng mẹ cả. Đây là điều không ai muốn. Nhưng thự...
Thủ tục đăng ký khai sinh cho con ngoài giá thú...             Đăng ký khai sinh là thủ tục bắt buộc đối với cha mẹ trong vòng 60 ngày kể từ ngày đứa trẻ được sinh ra. Đối với trường hợp đứa trẻ là con chung của vợ chồng thì điều đó là điều tất nhiên. Nhưng với trường hợp là con riêng của vợ hoặc chồng th...
Hồ sơ xin cấp lại Giấy phép lao động cho người nước ngoà... Nghị định số 11/2016/NĐ-CP được Chính phủ ban hành ngày 03/02/2016 quy định chi tiết thi hành một số Điều của Bộ luật lao động 2012 về lao động nước ngoài làm việc tại Việt Nam. Theo đó, hồ sơ xin cấp lại Giấy phép lao động cho người nước ngoài tại Việ...
Thủ tục chấm dứt việc nuôi con nuôi               Việc nuôi con nuôi đã không còn xa lạ đối với xã hội hiện nay. Nuôi con nuôi nhằm xác lập quan hệ cha mẹ và con giữa người nhận nuôi và người được nhận làm con nuôi. Việc nhận nuôi con nuôi có giá trị pháp lý khi được cơ quan nhà nước có thẩ...

TƯ VẤN PHÁP LUẬT