CHỈ CẤP GIẤY PHÉP PHÂN PHỐI THUỐC LÁ CHO CÔNG TY

Công ty có thể hỗ trợ tôi tư vấn về việc xin giấy phép phân phối thuốc lá được không? Hiện tại tôi đang có dự định lấy thuốc lá về để bán buôn thì có phải thành lập công ty không? Điều kiện bắt buộc để bán buôn được sản phẩm thuốc lá là gì?

1.Điều kiện để cấp giấy phép phân phối sản phẩm thuốc lá.

  • Là doanh nghiệp được thành lập hợp pháp theo quy định.
  • Địa điểm kinh doanh không vi phạm quy định về địa điểm không được bán thuốc lá theo quy định tại khoản 2 Điều 25 Luật phòng, chống tác hại của thuốc lá năm 2012.
  • Có hệ thống phân phối thuốc lá trên địa bàn từ hai tỉnh trở lên.
  • Có hợp đồng mua bán hoặc văn bản ủy quyền của thương nhân được quyền bán sản phẩm thuốc lá.
  • Như vậy, Bạn muốn kinh doanh sản phẩm thuốc lá bắt buộc phải thành lập công ty.

2.Thủ tục xin cấp giấy phép phân phối thuốc lá.

  • Đơn đề đề nghị xin cấp giấy phép phân phối thuốc lá.
  • Giấy chứng nhận đăng ký kinh doanh có ngành nghề xin cấp phép.
  • Hợp đồng mua bán với đơn vị cung cấp thuốc lá.

Hồ sơ được lập thành 02 bản trong thời hạn 15 ngày cơ quan cấp phép thẩm định hồ sơ. Nếu hồ sơ hợp lệ sẽ cấp giấy phép chính thức cho công ty; Nếu hồ sơ yêu cầu sửa đổi bổ sung sẽ có công văn ghi rõ nội dung yêu cầu sửa đổi. Doanh nghiệp tiến hành sửa theo quy định và nộp lại để xin xét duyệt.

+ Giấy phép phân phối sản phẩm thuốc lá được làm thành nhiều bản: 02 bản lưu tại cơ quan cấp phép; 01 bản gửi doanh nghiệp được cấp giấy phép; 01 bản gửi Cục Quản lý thị trường; gửi mỗi Sở Công Thương có tên trong giấy phép (địa bàn kinh doanh) và nơi doanh nghiệp đặt trụ sở chính 01 bản; gửi mỗi Nhà cung cấp sản phẩm thuốc lá hoặc doanh nghiệp phân phối sản phẩm thuốc lá khác có tên trong giấy phép (bán sản phẩm cho doanh nghiệp) 01 bản.

Quý khách hàng có thắc mắc gì vui lòng liên hệ lại để được tư vấn cụ thể !

guest
0 Bình luận
Inline Feedbacks
Xem tất cả bình luận