CÔNG TY CỔ PHẦN THÀNH LẬP CHI NHÁNH CÓ CẦN ĐĂNG KÝ KHÔNG?

Công ty tôi đang làm việc hoạt động dưới loại hình công ty cổ phần. Dự kiến cuối năm 2022 sẽ thành lập 01 chi nhánh tại địa điểm xưởng sản xuất mới. Cho tôi hỏi như vậy công ty tôi có cần phải thực hiện thủ tục đăng ký với cơ quan nhà nước không? Nếu có thì cần phải thực hiện thủ tục như nào? Mong công ty tư vấn giúp tôi.

Điều 45 Luật Doanh nghiệp năm 2020 quy định:

“Điều 45. Đăng ký hoạt động chi nhánh, văn phòng đại diện của doanh nghiệp; thông báo địa điểm kinh doanh

  1. Doanh nghiệp có quyền thành lập chi nhánh, văn phòng đại diện ở trong nước và nước ngoài. Doanh nghiệp có thể đặt một hoặc nhiều chi nhánh, văn phòng đại diện tại một địa phương theo địa giới đơn vị hành chính.
  2. Trường hợp thành lập chi nhánh, văn phòng đại diện trong nước, doanh nghiệp gửi hồ sơ đăng ký hoạt động của chi nhánh, văn phòng đại diện đến Cơ quan đăng ký kinh doanh nơi doanh nghiệp đặt chi nhánh, văn phòng đại diện. Hồ sơ bao gồm:
  3. a) Thông báo thành lập chi nhánh, văn phòng đại diện;
  4. b) Bản sao quyết định thành lập và bản sao biên bản họp về việc thành lập chi nhánh, văn phòng đại diện của doanh nghiệp; bản sao giấy tờ pháp lý của cá nhân đối với người đứng đầu chi nhánh, văn phòng đại diện.”

Như vậy, Công ty cổ phần nơi bạn đang làm việc thành lập chi nhánh cần phải thực hiện thủ tục đăng ký giấy phép hoạt động.

Hồ sơ thành lập chi nhánh của công ty cổ phần:

  • Thông báo về việc đăng ký hoạt động của chi nhánh.
  • Quyết định của hội đồng quản trị về việc thành lập chi nhánh cho công ty cổ phần.
  • Biên bản họp của hội đồng quản trị về việc thành lập chi nhánh.
  • Bản sao hợp lệ hộ chiếu hoặc chứng minh thư nhân dân của người đại diện.

Hồ sơ được nộp tại sở kế hoạch đầu tư nơi doanh  nghiệp có trụ sở chính

Quý khách hàng có thắc mắc gì vui lòng liên hệ để được tư vấn cụ thể !

guest
0 Bình luận
Inline Feedbacks
Xem tất cả bình luận