CÔNG TY TÀI CHÍNH CÓ ĐƯỢC PHÁT HÀNH THẺ TÍN DỤNG HAY KHÔNG?

Công ty tài chính là tổ tín dụng phi ngân hàng được thực hiện các hoạt động của ngân hàng nhưng không được thực hiện nhận tiền gửi, cung ứng dịch vụ thanh toán qua tài khoản. Công ty tài chính sử dụng vốn tự có, vốn huy động và nguồn vốn khác để cho vay, đầu tư, cung ứng dịch vụ tư vấn tài chính khác.

Điều 109 Luật Các tổ chức tín dụng 2010 quy định:

– Công ty tài chính có nhận tiền gửi phải mở tài khoản tiền gửi tại Ngân hàng Nhà nước và duy trì trên tài khoản tiền gửi này số dư bình quân không thấp hơn mức dự trữ bắt buộc.

– Công ty tài chính được mở tài khoản thanh toán tại ngân hàng thương mại, chi nhánh ngân hàng nước ngoài.

– Công ty tài chính được phép thực hiện hoạt động phát hành thẻ tín dụng được mở tài khoản tại ngân hàng nước ngoài theo quy định của pháp luật về ngoại hối.

– Công ty tài chính được mở tài khoản tiền gửi, tài khoản quản lý tiền vay cho khách hàng.

Như vậy, Công ty tài chính có thể thực hiện mở tài khoản, mở thẻ tín dụng cho khách hàng nhưng không được huy động tiền gửi và thanh toán tiền qua các tài khoản.

Quý khách hàng có thắc mắc gì vui lòng liên hệ lại để được tư vấn cụ thể !

guest
0 Bình luận
Inline Feedbacks
Xem tất cả bình luận