ĐĂNG KÝ LƯU HÀNH ĐỐI VỚI CHẤT TẨY RỬA

Cho em hỏi theo quy định của pháp luật hiện hành thì chất tẩy rửa muốn đăng ký lưu hành cần phải làm như thế nào? Quy trình và thủ tục cấp phép ra sao mong quý công ty hỗ trợ giúp chúng tôi.

Bạn muốn xin cấp số đăng ký lưu hành cho sản phẩm tẩy rửa bạn cần phải làm theo các bước sau:

1.Chuẩn bị hồ sơ đăng ký lưu hành gồm có:

  • Văn bản đề nghị đăng ký lưu hành mới theo mẫu mới nhất năm 2023.
  • Đăng ký kinh doanh có ngành nghề sản xuất sản phẩm chất tẩy rửa.
  • Giấy ủy quyền của cơ sở sản xuất cho đơn vị thương mại đứng số đăng ký và phân phối sản phẩm đó tại Việt Nam. Mẫu ủy quyền mới nhất nắm 2023.
  • Tài liệu kỹ thuật liên quan đến chất lượng của sản phẩm.
  • Kết quả kiểm nghiệm liên quan đến sản phẩm.
  • Mẫu nhãn sản phẩm.
  • Giấy chứng nhận lưu hành tự đo của sản phẩm nêu rõ sản phẩm được phân loại là chất tẩy rửa theo luật nước sở tại.
  • Tài liệu, kết quả nghiên cứu về an toàn và hiệu lực hoặc khuyến cáo của Tổ chức Y tế thế giới hoặc các tổ chức quốc tế tương đương về việc sử dụng chế phẩm trong lĩnh vực gia dụng và y tế (đối với chế phẩm có chứa hoạt chất hoặc có dạng sản phẩm lần đầu tiên đăng ký tại Việt Nam).

2.Những lưu ý đối với hồ sơ đăng ký lưu hành chất tẩy rửa:

  • Hồ sơ được lập thành 01 bộ bản giấy nộp theo đường bưu điện hoặc nộp trực tiếp tại Cục môi trường thuộc Bộ y tế.
  • Các tài liệu trong hồ sơ phải được đóng thành quyền có mục lục và sắp xếp theo thứ tự tài liệu.
  • Các tài liệu bằng tiếng nước ngoài phải được dịch ra tiếng Việt có dấu công chứng dịch có bản gốc kèm theo.
  • Ủy quyền phải đảm bảo các nội dung theo quy định mới nhất của pháp luật hiện hành.
  • Giấy chứng nhận lưu hành tự do phải đảm bảo các nội dung tại Phụ Lục VIII ban hành kèm theo Nghị Định 155/2018/NĐ – CP.
  • Bản gốc hoặc bản sao kết quả khảo nghiệm chất lượng sản phẩm.
  • Bản gốc hoặc bản sao hợp lệ Kết quả kiểm nghiệm thành phần và hàm lượng hoạt chất của chế phẩm. Kết quả kiểm nghiệm phải được thực hiện bởi cơ sở đủ điều kiện thực hiện kiểm nghiệm theo quy định tại Điều 10 Nghị định này. Trường hợp các cơ sở kiểm nghiệm ở Việt Nam không đủ năng lực để kiểm nghiệm, cơ sở đăng ký được sử dụng kết quả kiểm nghiệm của đơn vị sản xuất hoặc một phòng xét nghiệm độc lập đạt ISO 17025:2005 hoặc tiêu chuẩn ISO 15189:2012 hoặc phiên bản cập nhật và đơn vị đăng ký phải chịu trách nhiệm trước pháp luật về tính hợp pháp của kết quả kiểm nghiệm do mình cung cấp.

Sau khi chuẩn bị xong hồ sơ được nộp tại Cục môi trường. Có giấy chấp thuận khảo nghiệm doanh nghiệp đưa mẫu sản phẩm tiến hành khảo nghiệm. Hoàn thiện hồ sơ xin số đăng ký lưu hành tại Cục.

Quý khách hàng có thắc mắc gì vui lòng liên hệ lại để được tư vấn cụ thể !

guest
0 Bình luận
Inline Feedbacks
Xem tất cả bình luận