GIẤY TỜ CÓ GIÁ DO CÔNG TY TÀI CHÍNH PHÁT HÀNH CÓ ĐƯỢC CHUYỂN NHƯỢNG KHÔNG?

Công ty cho tôi hỏi? Công ty tài chính có quyền phát hành giáy tờ có giá không? Sau khi mua tôi có thể chuyển nhượng cho các cá nhân khác hay không?

Điều 3 Thông tư 01/2021/TT-NHNN quy định:

Đối tượng phát hành giấy tờ có giá

Tổ chức tín dụng, chi nhánh ngân hàng nước ngoài phát hành giấy tờ có giá theo Giấy phép thành lập, hoạt động của tổ chức tín dụng, chi nhánh ngân hàng nước ngoài, bao gồm:

  1. Ngân hàng thương mại.
  2. Ngân hàng hợp tác xã.
  3. Chi nhánh ngân hàng nước ngoài.
  4. Công ty tài chính, công ty cho thuê tài chính.

Như vậy, Công ty tài chính có quyền phát hành giấy tờ có giá theo quy định của pháp luật.

Giấy tờ có giá mua từ công ty tài chính có quyền chuyển nhượng hay không?

Tại Điều 17 của Thông tư 01/2021/TT-NHNN quy định:

Chuyển quyền sở hữu giấy tờ có giá và xử lý các trường hợp rủi ro khác

  1. Giấy tờ có giá được chuyển quyền sở hữu dưới các hình thức mua, bán, cho, tặng, trao đổi, thừa kế và các hình thức khác phù hợp với các quy định của pháp luật có liên quan.
  2. Giấy tờ có giá do công ty tài chính, công ty cho thuê tài chính phát hành chỉ được chuyển quyền sở hữu giữa các tổ chức.
  3. Thủ tục chuyển quyền sở hữu giấy tờ có giá, xử lý các trường hợp rủi ro (nhàu nát, rách, mất giấy tờ có giá và các trường hợp rủi ro khác) do tổ chức tín dụng, chi nhánh ngân hàng nước ngoài quy định phù hợp với các quy định của pháp luật có liên quan, đặc điểm điều kiện kinh doanh của tổ chức tín dụng, chi nhánh ngân hàng nước ngoài và đảm bảo quyền lợi hợp pháp của người sở hữu giấy tờ có giá.

Như vậy, Các cá nhân có quyền bán, tặng cho, thừa kế giấy tờ có giá trị đã mua của tổ chức tài chính.

Quý khách hàng có thắc mắc gì vui lòng liên hệ lại để được tư vấn cụ thể !

 

guest
0 Bình luận
Inline Feedbacks
Xem tất cả bình luận