Hỏi: Thành lập công ty quý 4 có phải nộp báo cáo tài chính không ạ ?

0
105

CÂU HỎI: Chào luật sư! Công ty tôi mới thành lập từ cuối tháng 9, là 1 công ty cổ phần có 100% vốn tư nhân. Công ty tôi làm về lĩnh vực truyền thông. Hiện có 11 nhân viên và trong đó có 1 Phó giám đốc. Bắt đầu từ tháng 10 công ty đã làm tờ khai thuế môn bài và tờ khai thuế thu nhập doanh nghiệp tạm tính quý 3. Quý 4 (tháng 10,11,12) công ty đã nộp tờ khai thuế GTGT. Vậy cho hỏi công ty có phải nộp báo cáo tài chính năm 2018 ko? Hay là dc cộng gộp vào năm 2019? Công ty có phải làm công văn gì gửi cho cơ quan thuế ko? Tôi đi nộp thuế ở chi cục thuế quận Hai Bà Trưng.

Thành lập công ty quý 4 có phải nộp báo cáo tài chính không ạ?
Thành lập công ty quý 4 có phải nộp báo cáo tài chính không ạ?

TRẢ LỜI: Theo Thông tư 200/2014/TT-BTC Điều 99 quy định về đối tượng và trách nhiệm lập báo cáo tài chính thì:

1. Đối tượng lập Báo cáo tài chính năm:

Hệ thống Báo cáo tài chính năm được áp dụng cho tất cả các loại hình doanh nghiệp thuộc các ngành và các thành phần kinh tế. Báo cáo tài chính năm phải lập theo dạng đầy đủ.

Các công ty, Tổng công ty có các đơn vị kế toán trực thuộc, ngoài việc phải lập báo cáo tài chính năm của công ty, Tổng công ty còn phải lập báo cáo tài chính tổng hợp hoặc báo cáo tài chính hợp nhất vào cuối kỳ kế toán năm dựa trên báo cáo tài chính của các đơn vị kế toán trực thuộc công ty, Tổng công ty.

>> Như vậy khi công ty bạn khi thành lập thì mặc nhiên công ty phải có nghĩa vụ lập báo cáo tài chính.

Về thời hạn nộp Báo cáo tài chính

Điều 109 Thông tư 200/2014/TT-BTC quy định rõ thời hạn nộp Báo cáo tài chính với từng loại hình doanh nghiệp.

1. Đối với doanh nghiệp nhà nước

a) Thời hạn nộp Báo cáo tài chính quý:

  • Đơn vị kế toán phải nộp Báo cáo tài chính quý chậm nhất là 20 ngày, kể từ ngày kết thúc kỳ kế toán quý; Đối với công ty mẹ, Tổng công ty Nhà nước chậm nhất là 45 ngày;
  • Đơn vị kế toán trực thuộc doanh nghiệp, Tổng công ty Nhà nước nộp Báo cáo tài chính quý cho công ty mẹ, Tổng công ty theo thời hạn do công ty mẹ, Tổng công ty quy định.

b) Thời hạn nộp Báo cáo tài chính năm:

  • Đơn vị kế toán phải nộp Báo cáo tài chính năm chậm nhất là 30 ngày, kể từ ngày kết thúc kỳ kế toán năm; Đối với công ty mẹ, Tổng công ty nhà nước chậm nhất là 90 ngày;
  • Đơn vị kế toán trực thuộc Tổng công ty nhà nước nộp Báo cáo tài chính năm cho công ty mẹ, Tổng công ty theo thời hạn do công ty mẹ, Tổng công ty quy định.

2. Đối với các loại doanh nghiệp khác

a) Đơn vị kế toán là doanh nghiệp tư nhân và công ty hợp danh phải nộp Báo cáo tài chính năm chậm nhất là 30 ngày, kể từ ngày kết thúc kỳ kế toán năm; đối với các đơn vị kế toán khác, thời hạn nộp Báo cáo tài chính năm chậm nhất là 90 ngày;

b) Đơn vị kế toán trực thuộc nộp Báo cáo tài chính năm cho đơn vị kế toán cấp trên theo thời hạn do đơn vị kế toán cấp trên quy định.

Trên đây là phản hồi của luật sư Việt Tín về thắc mắc ban đầu bạn gửi cho chúng tôi. Nếu có thêm bất kỳ vướng mắc nào liên quan đến pháp luật hãy nhấc máy liên hệ ngay tới hotline: 0978 635 623.

Chúc bạn thành công!

BÌNH LUẬN

Please enter your comment!
Please enter your name here