Hỏi: muốn giải thể nhưng bị mất giấy chứng nhận ĐKKD

0
23

Công ty tôi thành lập năm 2010. Từ đầu năm 2011 đến nay không có phát sinh nhiều. Đầu năm 2012 do chuyển trụ sở nên Công ty tôi có làm thất lạc Giấy chứng nhận ĐKKD. Giờ tôi muốn làm thủ tục giải thể phải làm sao. CÓ cần phải xin cấp lại GCN ĐKKD rồi mới làm thủ tục giải thể không?

Xin luật sư tư vấn!

Điều 44 Nghị định số 88/2006/NĐ-CP ngày 29/08/2006 của Chính phủ quy định về thủ tục cấp lại Giấy chứng nhận đăng ký kinh doanh như sau:
1. Cấp lại Giấy chứng nhận đăng ký kinh doanh trong trường hợp mất Giấy chứng nhận đăng ký kinh doanh.

a) Khi mất Giấy chứng nhận đăng ký kinh doanh, doanh nghiệp phải khai báo với cơ quan công an nơi mất Giấy chứng nhận đăng ký kinh doanh, Phòng Đăng ký kinh doanh nơi doanh nghiệp đã đăng ký kinh doanh và thông báo trên phương tiện thông tin đại chúng ba lần liên tiếp.

b) Sau 30 (ba mươi) ngày, kể từ ngày thông báo, nếu doanh nghiệp không tìm được Giấy chứng nhận đăng ký kinh doanh đã mất thì đề nghị Phòng Đăng ký kinh doanh nơi đã cấp Giấy chứng nhận đăng ký kinh doanh cho doanh nghiệp cấp lại Giấy chứng nhận đăng ký kinh doanh. Hồ sơ đề nghị cấp lại gồm:

  • Giấy đề nghị cấp lại Giấy chứng nhận đăng ký kinh doanh;
  • Xác nhận của cơ quan công an về việc khai báo mất Giấy chứng nhận đăng ký kinh doanh của doanh nghiệp;
  • Giấy tờ của cơ quan báo, đài về việc nhận đăng thông báo mất Giấy chứng nhận đăng ký kinh doanh hoặc tờ báo đã đăng thông báo này.

Sau đó bạn làm các thủ tục giải thể công ty!

Hỏi: muốn giải thể nhưng bị mất giấy chứng nhận ĐKKD
Đánh giá bài viết

Gửi Bình Luận

avatar
wpDiscuz