Hỏi: không có bằng bác sỹ thú ý có mở cửa hàng thuốc thú y được không ?

1
935
Hỏi đáp mở cửa hàng thú y

Trong chuyên mục hôm nay, chuyên viên bên phía công ty Luật Việt Tín tư vấn cho khách hàng về việc có lập được cửa hàng thuốc thú y khi người mở không có bằng chuyên môn hay không. Mời các bạn cùng đọc tham khảo.

Nội dung tư vấn: Hiện tại em muốn đăng ký kinh doanh thuốc thú y và thức ăn gia súc mà hiện tại em không có bằng thú y vậy cho em hỏi có cách nào làm được không.
Liệu em có thể đổi loại hình kinh doanh khác để có thể bán được ko … ?

Trả lời: 

Theo quy định của nhà nước về việc đăng ký kinh doanh thì trường hợp mà bạn không có bằng bán thuốc thú ý thì sẽ không được phép mở. Tuy nhiên bạn có thể thuê hoặc mượn bằng cấp, chứng chỉ hành nghề của người khác.

Bạn có thể tham khảo thêm về chứng chỉ hành nghề thú y:

1.9.1 Điều kiện chuyên môn: Chủ cửa hàng kinh doanh thuốc thú y, chế phẩm sinh học, vi sinh vật, hoá chất dùng trong thú y tối thiểu phải có bằng trung cấp thú y, chăn nuôi thú y, hoặc trung cấp sinh học, nuôi trồng thuỷ sản đối với hành nghề thú y thuỷ sản. Người trực tiếp bán hàng tối thiểu phải có chứng chỉ tốt nghiệp lớp tập huấn về lĩnh vực đăng ký hành nghề do cơ quan quản lý nhà nước chuyên ngành về thú y cấp tỉnh cấp;

1.9.2 Người được cấp chứng chỉ hành nghề thú y phải có giấy khám sức khỏe xác nhận đủ sức khỏe để làm việc của cơ sở y tế từ cấp huyện trở lên cấp.

1.9.3 Đối với người nước ngoài, ngoài những quy định trên còn phải có lý lịch tư pháp được cơ quan có thẩm quyền xác nhận và không thuộc đối tượng quy định tại Điều 66 của Nghị định 33/2005/NĐ-CP.

– Người đang trong thời gian bị cấm hành nghề theo bản án, quyết định của toà án.

– Người đang trong thời gian bị kỷ luật có liên quan đến chuyên môn thú y.

– Người đang bị truy cứu trách nhiệm hình sự.

– Người đang trong thời gian chấp hành bản án hình sự của toà án; đang bị áp dụng biện pháp hành chính như đưa vào cơ sở giáo dục, cơ sở chữa bệnh hoặc quản chế hành chính.

– Người bị hạn chế hoặc mất năng lực hành vi dân sự.

Điều 13 Thông tư số 51/2009/TT-BNNPTNT ngày 21/8/2009 của Bộ NN-PTNT quy định hồ sơ đăng ký kiểm tra, chứng nhận đủ điều kiện kinh doanh, kinh doanh xuất, nhập khẩu thuốc thú y như sau:

1. Hồ sơ đăng ký kiểm tra lần đầu bao gồm:

a) Đơn đăng ký kiểm tra điều kiện kinh doanh thuốc thú y (Phụ lục 4).

b) Tờ trình về điều kiện kinh doanh (Phụ lục 6).

c) Giấy chứng nhận đăng ký kinh doanh (bản sao có công chứng).

d) Chứng chỉ hành nghề kinh doanh thuốc thú y (bản sao có công chứng).

2. Hồ sơ đăng ký kiểm tra lại bao gồm:

a) Đơn đăng ký kiểm tra lại điều kiện kinh doanh thuốc thú y.

b) Báo cáo khắc phục những điểm không đạt.

3. Hồ sơ xin gia hạn Giấy chứng nhận bao gồm:

a) Đơn xin gia hạn Giấy chứng nhận đủ điều kiện kinh doanh thuốc thú y.

b) Giấy chứng nhận đủ điều kiện kinh doanh đã được cấp.

Chúc bạn thành công !

1 BÌNH LUẬN

  1. Cho e hỏi với ạ hiên tại em đã có bằng cao đẳng dịch vụ thú y, hông biết em có được kinh doanh tiệm thuốc cửa hàng thuốc thú y không ạ.

BÌNH LUẬN

Please enter your comment!
Please enter your name here