Hỏi: Giám đốc CTCP có được ký hợp đồng hợp tác kinh doanh với chính CTCP đó ko?

0
4

A là Giam đốc 1 Công ty cổ phần B đồng thời là đại diện theo pháp luật của công ty. tháng 10/20013 với tư cách cá nhân A ký hợp đồng hợp tác kinh doanh với chính công ty do minh làm giám đốc. Khi ký hợp đồng với A, người đại diện của CTy B là ông C – phó giám đốc – đại diện theo ủy quyền. vậy trường hợp này có vi phạm khoản 5 Điều 144 BLDS không?

Điều 144 khoản 5 Bộ luật Dân sự có quy định: “Người đại diện không được xác lập, thực hiện các giao dịch dân sự với chính mình hoặc với người thứ ba mà mình cũng là người đại diện của người đó, trừ trường hợp pháp luật có quy định khác“. Như vậy nếu pháp luật không có quy định khác 😛 thì dĩ nhiên là A đã vi phạm điều này rồi còn gì bạn ?

Chúc bạn thành công !

Hỏi: Giám đốc CTCP có được ký hợp đồng hợp tác kinh doanh với chính CTCP đó ko?
Đánh giá bài viết

Gửi Bình Luận

avatar
wpDiscuz