KINH DOANH CHẤT HỖ TRỢ CHẾ BIẾN CÓ ĐƯỢC TỰ CÔNG BỐ SẢN PHẨM KHÔNG?

Công ty mình trước nay vẫn kinh doanh sản phẩm thực phẩm nhập khẩu; Nay muốn mở rộng kinh doanh chất hỗ trợ chế biên. Cho mình hỏi có cần làm thủ tục gì không hay chỉ việc nhập về bán bình thường?

Căn cứ vào “Điều 4. Tự công bố sản phẩm

  1. Tổ chức, cá nhân sản xuất, kinh doanh thực phẩm thực hiện tự công bố thực phẩm đã qua chế biến bao gói sẵn, phụ gia thực phẩm, chất hỗ trợ chế biến thực phẩm, dụng cụ chứa đựng thực phẩm, vật liệu bao gói tiếp xúc trực tiếp với thực phẩm (sau đây gọi chung là sản phẩm) trừ các sản phẩm quy định tại khoản 2 Điều này và Điều 6 Nghị định này.
  2. Sản phẩm, nguyên liệu sản xuất, nhập khẩu chỉ dùng để sản xuất, gia công hàng xuất khẩu hoặc phục vụ cho việc sản xuất nội bộ của tổ chức, cá nhân không tiêu thụ tại thị trường trong nước được miễn thực hiện thủ tục tự công bố sản phẩm.”

Doanh nghiệp muốn kinh doanh chất hỗ trợ chế biển thì cần phải thực hiện thủ tục tự công bố sản phẩm. Hồ sơ thực hiện tự công bố sản phẩm chất hỗ trợ chế biến gồm có:

  • Giấy chứng nhận đăng ký kinh doanh có ngành nghề kinh doanh thực phẩm, hóa mỹ phẩm, phụ gia, chất hỗ trợ chế biến.
  • Kiểm nghiệm sản phẩm có đủ chỉ tiêu theo quy định đối với chất hỗ trợ chế biến. Mỗi chất có một quy chuẩn khác nhau điều chỉnh: Chất điều vị (QCVN 4 -1 : 2010/BYT:QCVN), Chất làm ẩm (QCVN 4 -2 : 2010/BYT:QCVN), chất tạo xốp (QCVN 4 -3 : 2010/BYT:QCVN).
  • Nhãn sản phẩm.
  • Bản tự công bố được soạn thảo theo Nghị định 15/2018/NĐ – CP Hướng dẫn thi hành Luật An toàn thực phẩm.

Hồ sơ được lập thành 02 bản nộp qua đường bưu điện hoặc nộp trực tiếp tại Sở y tê hoặc ủy ban an toàn thực phẩm. Nếu cơ quan tiếp nhận có hệ thống nộp trực tuyển thì doanh nghiệp tạo tài khoản và nộp hồ sơ nhận số tiếp nhận trực tiếp. Đối với việc nộp bản giấy thì sau khi thông tin hồ sơ của doanh nghiệp được đăng tải lên hệ thống; Khi đó doanh nghiệp được nhập và bán sản phẩm ra thị trường.

Quý khách hàng có thắc mắc gì vui lòng liên hệ qua số Hotline: 0978 635 623 để được tư vấn !

guest
0 Bình luận
Inline Feedbacks
Xem tất cả bình luận