NHÀ THUỐC TƯ NHÂN NỘP HỒ SƠ XIN GIẤP PHÉP KINH DOANH DƯỢC Ở ĐÂU?

Thuốc là ngành nghề kinh doanh có điều kiện do đó khi bán buôn hay bản lẻ đều phải xin cấp phép sau thành lập. Tuy nhiên, Để doanh nghiệp hiểu đúng các văn bản pháp lý có liên quan và thực hiện nhanh chóng thủ tục là rất khó. Có rất nhiều văn bản điều chỉnh và quy định về thủ tục cũng như thẩm quyền khác nhau. Cũng là xin giấy phép đủ điều kiện kinh doanh dược; nhưng có trường hợp Cục quản lý Dược – Bộ y tế cấp phép, có trường hợp Sở y tế cấp.

Tại Điều 32 Luật Dược năm 2016 có quy định:

  • Bộ y tế cấp giấy đủ điều kiện kinh doanh dược đối với các trường hợp: Cơ sở sản xuất thuốc, nguyên liệu làm thuốc; Cơ sở xuất khẩu, nhập khẩu thuốc, nguyên liệu làm thuốc; Cơ sở kinh doanh dịch vụ bảo quản thuốc, nguyên liệu làm thuốc; Cơ sở kinh doanh dịch vụ kiểm nghiệm thuốc, nguyên liệu làm thuốc;  Cơ sở kinh doanh dịch vụ thử thuốc trên lâm sàng; Cơ sở kinh doanh dịch vụ thử tương đương sinh học của thuốc.
  • Sở y tế cấp giấy chứng nhận cơ sở đủ điều kiện kinh doanh dược đối với các trường hợp sau: Cơ sở bán buôn thuốc, nguyên liệu làm thuốc; Cơ sở bán lẻ thuốc bao gồm nhà thuốc, quầy thuốc, tủ thuốc trạm y tế xã, cơ sở chuyên bán lẻ dược liệu, thuốc dược liệu, thuốc cổ truyền.

Như vậy, Đối với trường hợp xin giấy đủ điều kiện kinh doanh thuốc cho nhà thuốc; Cơ quan tiếp nhận hồ sơ cấp phép là Sở y tế nơi doanh nghiệp có trụ sở chính. Hồ sơ xin cấp giấy chứng nhận đủ điều kiện kinh doanh dược được quy định điểm d Khoản 2 Điều 32 Nghị định 54/2017/NĐ – CP Hướng dẫn thi hành một số điều của Luật Dược.

Quý khách hàng có thắc mắc gì vui lòng liên hệ qua số Hotline: 0969 270 277 !

 

guest
0 Bình luận
Inline Feedbacks
Xem tất cả bình luận