NHỮNG SẢN PHẨM NÀO KHÔNG PHẢI TỰ CÔNG BỐ THEO QUY ĐỊNH MỚI

Công ty mình dự định nhập khẩu tinh dầu về để sản xuất thực phẩm chức năng. Chỉ phục vụ cho việc sản xuất sản phẩm của nhà máy mà không bán cho bất kỳ đơn vị nào khác. Vậy công ty có cần phải làm thủ tục công bố cho sản phẩm tinh dầu không?

Căn cứ Căn cứ theo Điều 6 Nghị định 15/2018/NĐ-CP quy định về việc đăng ký bản công bố sản phẩm như sau:

“Điều 6. Đăng ký bản công bố sản phẩm

Tổ chức, cá nhân sản xuất, kinh doanh thực phẩm phải đăng ký bản công bố sản phẩm đối với các sản phẩm sau đây:

  1. Thực phẩm bảo vệ sức khỏe, thực phẩm dinh dưỡng y học, thực phẩm dùng cho chế độ ăn đặc biệt.
  2. Sản phẩm dinh dưỡng dùng cho trẻ đến 36 tháng tuổi.
  3. Phụ gia thực phẩm hỗn hợp có công dụng mới, phụ gia thực phẩm không thuộc trong danh mục phụ gia được phép sử dụng trong thực phẩm hoặc không đúng đối tượng sử dụng do Bộ Y tế quy định.”

Như vậy, Trường hợp nhập khẩu tinh dầu về để sản xuất không nằm trong hạng mục sản phẩm thực hiện việc công bố sản phẩm. Căn cứ Điều 4 của Nghị định 15/2018/NĐ – CP thì sản phẩm này cũng không thuộc diện phải tự công bố sản phẩm. Doanh nghiệp bạn nhập khẩu về tự chịu trách nhiệm về chất lượng sản phẩm và không được bán ra thị trường.

Quý khách hàng có thắc mắc gì vui lòng liên hệ lại để được tư vấn cụ thể !

 

 

guest
0 Bình luận
Inline Feedbacks
Xem tất cả bình luận