THUẾ TIÊU THỤ ĐẶC BIỆT ĐỐI VỚI THUỐC LÁ

Nhà tôi có trồng cây thuốc lá vậy tôi có phải nộp thuế tiêu thụ đặc biệt hay không?

Liệu thuế tiêu thụ đặc biệt có áp dụng đối với cây thuốc  lá hay không ?

Khoản 1 Điều 2 Luật Thuế tiêu thụ đặc biệt năm 2008 được sửa đổi năm 2014 quy định về hàng hóa chịu thuế tiêu thụ đặc biệt:

  • Thuốc lá điếu, xì gà và chế phẩm khác từ cây thuốc lá dùng để hút, hít, nhau, ngửi, ngậm.
  • Rượu.
  • Xe ô tô dưới 24 chỗ, kể cả xe ô tô vừa chở người, vừa chở hàng loại có từ hai hàng ghế trở lên, có thiết kế vách ngăn cố định giữa khoang chở người và khoang chở hàng.
  • Xe mô tô hai bánh, xe mô tô ba bánh có dung tích xi lanh trên 125cm3.
  • Tàu bay, du thuyền.
  • Xăng các loại.
  • Điều hoà nhiệt độ công suất từ 90.000 BTU trở xuống.
  • Bài lá.
  • Vàng mã, hàng mã.

Theo quy định nêu trên thì thuốc lá điếu, xì gà… mới chịu thuế tiêu thụ đặc biệt. Trường hợp của bạn trồng cây thuốc lá không phải nộp thuế tiêu thụ đặc biệt.

Bản thân người trồng caya thuốc lá có phải nộp thuế tiêu thụ đặc biệt không?

Điều 4 Luật Thuế tiêu thụ đặc biệt năm 2008 quy định:

“Người nộp thuế tiêu thụ đặc biệt là tổ chức, cá nhân sản xuất, nhập khẩu hàng hóa và kinh doanh dịch vụ thuộc đối tượng chịu thuế tiêu thụ đặc biệt.

Trường hợp tổ chức, cá nhân có hoạt động kinh doanh xuất khẩu mua hàng hoá thuộc diện chịu thuế tiêu thụ đặc biệt của cơ sở sản xuất để xuất khẩu nhưng không xuất khẩu mà tiêu thụ trong nước thì tổ chức, cá nhân có hoạt động kinh doanh xuất khẩu là người nộp thuế tiêu thụ đặc biệt.”

Như vậy, Cây thuốc lá không thuộc trường hợp phải nộp thuế tiêu thụ đặc biệt thì người trồng cây thuốc lá cũng không phải nội loại thuế này.

Quý khách hàng có thắc mắc gì vui lòng liên hệ để được tư vấn cụ thể!

guest
0 Bình luận
Inline Feedbacks
Xem tất cả bình luận