TƯ VẤN CHUYÊN NGÀNH ĐIỆN LỰC CÓ CẦN GIẤY PHÉP HAY KHÔNG?

Bên chị dự kiến mở công ty hoạt động chuyên ngành điện; Cho chị hỏi bên chị có cần phải đáp ứng điều kiện gì và có cần xin giấy phép con hay không?

Điều kiện để có thể hoạt động được về chuyên ngành điện:

  • Có dự án hoặc phương án hoạt động điện lực khả thi.
  • Có hồ sơ hợp lệ xin giấy phép hoạt động điện lực và được cấp giấy phép hoạt động theo quy định của pháp luật hiện hành.
  • Có người điều hành chịu trách nhiệm về chuyên môn.

Doanh nghiệp chị cần phải xin giấy phép hoạt động theo đúng thẩm quyền đối với hạng mục cụ thể:

Điều 35 Luật Điện lực năm 2004 quy định:

“Điều 38. Thẩm quyền cấp, sửa đổi, bổ sung, thu hồi giấy phép hoạt động điện lực

  1. Bộ Công thương cấp giấy phép hoạt động điện lực cho các đơn vị phát điện, truyền tải điện, phân phối điện có đấu nối với hệ thống điện quốc gia, đơn vị bán buôn điện, bán lẻ điện, tư vấn chuyên ngành điện lực.
  2. Uỷ ban nhân dân cấp tỉnh cấp giấy phép hoạt động điện lực cho tổ chức, cá nhân có hoạt động điện lực với quy mô nhỏ trong phạm vi địa phương theo hướng dẫn của Bộ Công thương.
  3. Cơ quan cấp giấy phép hoạt động điện lực có quyền sửa đổi, bổ sung, thu hồi giấy phép hoạt động điện lực. Việc sửa đổi, bổ sung giấy phép hoạt động điện lực phải phù hợp với khả năng thực hiện của tổ chức, cá nhân được cấp giấy phép.
  4. Việc cấp giấy phép hoạt động điện lực về phát điện, truyền tải, phân phối điện phải phù hợp với quy hoạch phát triển điện lực đã được phê duyệt.”

Bên chị soạn thảo hồ sơ xin cấp phép gửi Bộ công thương xin giấy phép hoạt động

Quý khách hàng có thắc mắc gì vui lòng liên hệ lại để được tư vấn cụ thể !

guest
0 Bình luận
Inline Feedbacks
Xem tất cả bình luận