Vấn đề kê khai thuế cho chi nhánh hoạch toán phụ thuộc

0
9
Want create site? Find Free WordPress Themes and plugins.

          Các doanh nghiệp hiện nay thường có nhu cầu mở rộng kinh doanh và phát triển thương hiệu của mình bằng cách thành lập chi nhánh của công ty ở cùng địa phương hoặc ở tỉnh thành khác. Việc thành lập chi nhánh công ty không còn xa lạ đối với doanh nghiệp nhưng vấn đề kê khai thuế cho chi nhánh vẫn là điều băn khoăn của mỗi chủ doanh nghiệp.

ke-khai-thue

          Để giải đáp thắc mắc về vấn đề này, Việt Tín cung cấp dịch vụ và hướng dẫn doanh nghiệp về vấn đề kê khai thuế cho chi nhánh hoạch toán phụ thuộc như sau :

Kê khai thuế môn bài

          Căn cứ Khoản 1 Điều 17 Thông tư số 156/2013/TT-BTC ngày 06 tháng 11 năm 2013 có quy định như sau :

          Người nộp thuế môn bài nộp Tờ khai thuế môn bài cho cơ quan thuế quản lý trực tiếp

          Trường hợp người nộp thuế có đơn vị trực thuộc (chi nhánh, cửa hàng…) kinh doanh ở cùng địa phương cấp tỉnh thì người nộp thuế thực hiện nộp Tờ khai thuế môn bài của các đơn vị trực thuộc đó cho cơ quan thuế quản lý trực tiếp của người nộp thuế.

          Trường hợp người nộp thuế có đơn vị trực thuộc ở khác địa phương cấp tỉnh nơi người nộp thuế có trụ sở chính thì đơn vị trực thuộc thực hiện nộp Tờ khai thuế môn bài của đơn vị trực thuộc cho cơ quan thuế quản lý trực tiếp đơn vị trực thuộc.

          Người nộp thuế kinh doanh không có địa điểm cố định như kinh doanh buôn chuyến, kinh doanh lưu động, hộ xây dựng, vận tải, nghề tự do khác… nộp hồ sơ khai thuế môn bài cho Chi cục Thuế quản lý địa phương nơi có hoạt động kinh doanh hoặc nơi cư trú.

Như vậy, theo quy định trên, công ty có chi nhánh cùng địa phương cấp tỉnh thì người nộp thuế phải thực hiện nộp tờ khai thuế môn bài của các đơn vị trực thuộc cho cơ quan quản lý thuế trực tiếp của người nộp thuế. Còn đối với công ty thành lập chi nhánh ở địa phương khác thì trụ sở chính phải thực hiện nộp tờ khai thuế môn bài và đóng thuế tại cơ quan thuế nơi có chi nhánh.

Kê khai thuế giá trị gia tăng ( GTGT)

          Căn cứ vào Thông tư 39/2014/TT-BTC ngày 31 tháng 03 năm 2014 có quy định rằng chi nhánh trực thuộc tổ chức kinh doanh có hoạt động buôn bán hàng hóa khi bán hàng phải xuất hóa đơn giá trị gia tăng thì chi nhánh trực thuộc đó phải kê khai thuế giá trị gia tăng.

          Như vậy, chi nhánh có hoạt động buôn bán hàng hóa xuất hóa đơn giá trị gia tăng phải kê khai thuế giá trị gia tăng và nộp thuế tại cơ quan thuế nơi đặt chi nhánh.

          Trên đây là bài tư vấn của công ty Luật Việt Tín về vấn đề kê khai thuế cho chi nhánh hoạch toán phụ thuộc. Nếu có bất cứ băn khoăn nào về vấn đề này, xin vui lòng liên hệ với Luật Việt Tín, chúng tôi sẵn sàng tư vấn miễn phí cho quý vị.

 

Hãy liên hệ ngay với Luật Việt Tín để được tư vấn miễn phí và được cung cấp các dịch vụ pháp lý tốt nhất theo địa chỉ :

Hotline: 0945 292 808 / 0978 635 623

Email: luatviettin@gmail.com

Rất mong được hợp tác cùng quý khách!

Vấn đề kê khai thuế cho chi nhánh hoạch toán phụ thuộc
Đánh giá bài viết

Did you find apk for android? You can find new Free Android Games and apps.

Gửi Bình Luận

avatar
wpDiscuz