XIN GIẤY PHÉP BÁN LẺ ĐIỆN CẦN PHẢI LÀM NHƯ THẾ NÀO?

Tôi có thắc mắc tôi cần xin giấy phép bán lẻ điện không biết cần chuẩn bị những thủ tục gì? Công ty có thể tư vấn cho tôi được biết rõ và thực hiện cho đúng được không ạ?

Doanh nghiệp muốn thực hiện xin giấy phép bán lẻ điện cần phải chuẩn bị hồ sơ:

  • Văn bản đề nghị cấp giấy phép hoạt động điện lực theo mẫu.
  • Bản sao giấy chứng nhận đăng ký kinh doanh của doanh nghiệp.
  • Danh sách trích ngang của người trực tiếp quản lý kỹ thuật của công ty.

Hồ sơ được nộp trực tiếp hoặc nộp qua đường bưu điện tới Bộ công thương để xin cấp phép.

Quy tình cụ thể như sau:

Trình tự, thủ tục cấp, sửa đổi, bổ sung giấy phép hoạt động điện lực

  1. Trình tự, thủ tục cấp, sửa đổi, bổ sung giấy phép hoạt động điện lực không qua trực tuyến được thực hiện như sau:
  2. a) Trong thời hạn 03 ngày làm việc kể từ ngày nhận được hồ sơ đề nghị cấp, sửa đổi, bổ sung giấy phép hoạt động điện lực, cơ quan cấp giấy phép hoạt động điện lực có trách nhiệm thông báo bằng văn bản cho tổ chức, cá nhân đề nghị cấp giấy phép nếu hồ sơ không đầy đủ, hợp lệ. Trong văn bản thông báo, phải nêu rõ lý do và yêu cầu bổ sung, sửa đổi số liệu, tài liệu và các thông tin liên quan để hoàn thiện hồ sơ;
  3. b) Trong thời hạn 60 ngày làm việc kể từ ngày nhận được yêu cầu bổ sung, sửa đổi số liệu, tài liệu và các thông tin liên quan của cơ quan cấp giấy phép hoạt động điện lực, tổ chức, cá nhân đề nghị cấp giấy phép phải bổ sung, sửa đổi số liệu, tài liệu, các thông tin liên quan và trả lời bằng văn bản. Hết thời hạn trên, tổ chức, cá nhân không sửa đổi, bổ sung hồ sơ theo yêu cầu, cơ quan cấp giấy phép hoạt động điện lực có quyền trả lại hồ sơ đề nghị cấp giấy phép hoạt động điện lực;
  4. c) Trong thời hạn 15 ngày làm việc kể từ ngày nhận đủ hồ sơ hợp lệ, cơ quan cấp giấy phép hoạt động điện lực có trách nhiệm thẩm định hồ sơ và cấp giấy phép hoạt động điện lực, trừ trường hợp quy định tại điểm d Khoản này;
  5. d) Trường hợp sửa đổi, bổ sung giấy phép hoạt động điện lực, trong thời hạn 07 ngày làm việc kể từ ngày nhận đủ hồ sơ hợp lệ theo quy định tại Điều 10 Thông tư này, cơ quan cấp giấy phép hoạt động điện lực có trách nhiệm thẩm định hồ sơ và cấp giấy phép hoạt động điện lực.

Quý khách hàng có thắc mắc gì vui lòng liên hệ để được tư vấn cụ thể !

 

guest
0 Bình luận
Inline Feedbacks
Xem tất cả bình luận