Hỏi: xin cho hỏi về một tình huống luật trong công ty tnhh - Luật Việt Tín
tư vấn pháp luật miễn phí

Hỏi: xin cho hỏi về một tình huống luật trong công ty tnhh

Chia sẻ:

Công ty trách nhiệm hữu hạn A gồm ba thành viên là pháp nhân X ( chiếm 64% vốn điều lệ), cá nhân N (chiếm 17%vốn điều lệ) và cá nhân P (chiếm 19% vốn điều lệ). Ông M là người đại diện theo ủy quyền của pháp nhân X đang giữ chức Chủ tịch Hội đồng thành viên. Ngày 29/8/2008, X rút tư cách người đại diện theo ủy quyền của ông M và thay bằng ông T. Hai thành viên còn lại tuyên bố rằng: Việc thay thế người đại diện theo ủy quyền là quyền của pháp nhân X, còn chúng tôi sẽ phủ quyết việc bãi miễn chức vụ Chủ tịch Hội đồng thành viên. Câu hỏi được đặt ra trong tình huống này là: Ông M có đương nhiên mất tư cách Chủ tịch Hội đồng thành viên không?

Theo quy định tại Điều 48 Luật Doanh nghiệp 2005, thành viên có quyền thay đổi người đại diện theo ủy quyền bất kỳ lúc nào. Tuy nhiên, trong trường hợp này, người đại diện theo ủy quyền của thành viên lại đồng thời là Chủ tịch Hội đồng thành viên nên muốn thay đổi cần phải có quyết định thay đổi của Hội đồng thành viên.

Trường hợp Chủ tịch Hội đồng thành viên không phải là người đại diện theo pháp luật, Hội đồng thành viên muốn thông qua được quyết định thay đổi Chủ tịch Hội đồng thành viên thì cần phải được số thành viên sở hữu ít nhất 65% vốn góp biểu quyết tán thành. Trường hợp Chủ tịch Hội đồng thành viên là người đại diện theo pháp luật thì tỷ lệ phải là ít nhất 75%. Do đó, trong trường hợp trên pháp nhân X không đủ tỷ lệ vốn góp để biểu quyết thay đổi chức vụ Chủ tịch Hội đồng thành viên.

Rõ ràng khi ông M đã bị bãi miễn tư cách người đại diện theo ủy quyền thì không thể làm thành viên Hội đồng thành viên, càng không thể tiếp tục giữ chức Chủ tịch Hội đồng thành viên. Tuy nhiên, vướng mắc ở Luật Doanh nghiệp là muốn bãi miễn Chủ tịch Hội đồng thành viên cần phải thông qua tại Hội đồng thành viên. Không thể để tình trạng một người không phải là người đại diện theo ủy quyền của thành viên làm Chủ tịch Hội đồng thành viên và người đại diện theo pháp luật của công ty.

Chúc bạn thành công !

Đánh giá bài viết

Thông tin liên quan:

Hỏi: thành lập cơ sở sản xuất và thành lập công ty ?... e xin chào các anh chị luật sư. cho e hỏi như thế này là e đang làm cơ nhiệt điện lạnh mà e muốn thành lập cơ sở sản xuất hoặc công ty chuyên gia công .lắp đặt,sửa chửa,bảo trì, nhưng không suất hóa đơn phải chịu mức thuế như thế nào ạ.và phải cần vốn điề...
Hỏi: thành lập doanh nghiệp, hỏi về giấy đề nghị đăng ký... Luật sư cho em hỏi là trong giấy đề nghị đăng kí doanh nghiệp thì thông tin đầu tiên phải điền là tên của người đi đăng kí. Vậy đây có nhất thiết phải là tên của người đại diện cho pháp luật của DN không ạ? Và muc 9 (thông tin đăng kí thuế) ý 1 thì em nên...
Hỏi: tôi muốn tạm ngừng kinh doanh Cong ty toi dang hoat dong nhung do thoi gian nay hang ban cham nen Cty muon tam ngung kinh doanh mot nam de thi truong on dinh roi lai tiep tuc hoat dong cho lai (xin tu van giup cong ty co mot cua hang nho van muon giu lai ). Vay xin hoi Cty ngung hoat ...
Hỏi: chủ DNTN có được tham gia trở thành cổ đông sáng lậ... Chủ DNTN có được tham gia trở thành cổ đông sáng lập để thành lập một công ty cổ phần khác không ạ? Ban luật sư giúp cháu nhé ! Trong luật doanh nghiệp 2005 không có quy định cấm chủ doanh nghiệp tư nhân góp vốn vào các công ty khác, như vậy bạn hoàn ...
Hỏi: thủ tục nhâp khẩu máy tính xách tay và máy tính bản... Xin chào các luật sư. Các luật sư có thể tư vẫn giúp tôi một số vướng mắc sau. Săp tới công ty tôi đang có nhu cầu nhập khẩu thêm mặt hàng máy tính xách tay và máy tính bảng Ipad có chức năng Wifi. Tôi xin các luật sư tư vẫn cho tôi các thủ tục cần thiế...

TƯ VẤN PHÁP LUẬT