Hỏi: bảo hộ quyền sở hữu trí tuệ với công thức rượu - Luật Việt Tín
tư vấn pháp luật miễn phí

Hỏi: bảo hộ quyền sở hữu trí tuệ với công thức rượu

Chia sẻ:

Nếu rượu của tôi làm thành phẩm để bán.Tôi muốn bảo vệ công thức của mình thì tôi có thể đăng ký theo pháp luật về bảo hộ quyền sở hữu trí tuệ ko? Mong được tư vấn giúp.Tôi xin cảm ơn.

Công thức của rượu có thể đăng ký bảo hộ dưới dạng sáng chế hoặc giải pháp hữu ích.

Theo quy định tại phần thứ ba – quyền sở hữu công nghiệp của Luật sở hữu trí tuệ thì điều kiện bảo hộ của sáng chế được quy định như sau:

Điều kiện được bảo hộ với bằng sáng chế:

Điều 58. Điều kiện chung đối với sáng chế được bảo hộ

1. Sáng chế được bảo hộ dưới hình thức cấp Bằng độc quyền sáng chế nếu đáp ứng các điều kiện sau đây:

  • Có tính mới;
  • Có trình độ sáng tạo;
  • Có khả năng áp dụng công nghiệp.

2. Sáng chế được bảo hộ dưới hình thức cấp Bằng độc quyền giải pháp hữu ích nếu không phải là hiểu biết thông thường và đáp ứng các điều kiện sau đây:

a) Có tính mới;

b) Có khả năng áp dụng công nghiệp.

 

Điều 59. Đối tượng không được bảo hộ với danh nghĩa sáng chế

Các đối tượng sau đây không được bảo hộ với danh nghĩa sáng chế:

  1. Phát minh, lý thuyết khoa học, phương pháp toán học;
  2. Sơ đồ, kế hoạch, quy tắc và phương pháp để thực hiện các hoạt động trí óc, huấn luyện vật nuôi, thực hiện trò chơi, kinh doanh; chương trình máy tính;
  3. Cách thức thể hiện thông tin;
  4. Giải pháp chỉ mang đặc tính thẩm mỹ;
  5. Giống thực vật, giống động vật;
  6. Quy trình sản xuất thực vật, động vật chủ yếu mang bản chất sinh học mà không phải là quy trình vi sinh;
  7. Phương pháp phòng ngừa, chẩn đoán và chữa bệnh cho người và động vật.

 

Điều 60. Tính mới của sáng chế

1. Sáng chế được coi là có tính mới nếu chưa bị bộc lộ công khai dưới hình thức sử dụng, mô tả bằng văn bản hoặc bất kỳ hình thức nào khác ở trong nước hoặc ở nước ngoài trước ngày nộp đơn đăng ký sáng chế hoặc trước ngày ưu tiên trong trường hợp đơn đăng ký sáng chế được hưởng quyền ưu tiên.

2. Sáng chế được coi là chưa bị bộc lộ công khai nếu chỉ có một số người có hạn được biết và có nghĩa vụ giữ bí mật về sáng chế đó.

3. Sáng chế không bị coi là mất tính mới nếu được công bố trong các trường hợp sau đây với điều kiện đơn đăng ký sáng chế được nộp trong thời hạn sáu tháng kể từ ngày công bố:

a) Sáng chế bị người khác công bố nhưng không được phép của người có quyền đăng ký quy định tại Điều 86 của Luật này;

b) Sáng chế được người có quyền đăng ký quy định tại Điều 86 của Luật này công bố dưới dạng báo cáo khoa học;

c) Sáng chế được người có quyền đăng ký quy định tại Điều 86 của Luật này trưng bày tại cuộc triển lãm quốc gia của Việt Nam hoặc tại cuộc triển lãm quốc tế chính thức hoặc được thừa nhận là chính thức.

 

Điều 61. Trình độ sáng tạo của sáng chế

Sáng chế được coi là có trình độ sáng tạo nếu căn cứ vào các giải pháp kỹ thuật đã được bộc lộ công khai dưới hình thức sử dụng, mô tả bằng văn bản hoặc dưới bất kỳ hình thức nào khác ở trong nước hoặc ở nước ngoài trước ngày nộp đơn hoặc trước ngày ưu tiên của đơn đăng ký sáng chế trong trường hợp đơn đăng ký sáng chế được hưởng quyền ưu tiên, sáng chế đó là một bước tiến sáng tạo, không thể được tạo ra một cách dễ dàng đối với người có hiểu biết trung bình về lĩnh vực kỹ thuật tương ứng.

 

Điều 62. Khả năng áp dụng công nghiệp của sáng chế

Sáng chế được coi là có khả năng áp dụng công nghiệp nếu có thể thực hiện được việc chế tạo, sản xuất hàng loạt sản phẩm hoặc áp dụng lặp đi lặp lại quy trình là nội dung của sáng chế và thu được kết quả ổn định.

Bạn có thể liên hệ tới Việt Tín để bảo vệ công thức nầu rượu của bạn !

Đánh giá bài viết

Thông tin liên quan:

Hỏi: thủ tục đăng ký độc quyền thương hiệu... Tôi muốn mở một cơ sở sản xuất rượu theo phương pháp cổ truyển ở làng huyện Hoài Đức, Hà Nội. Để nhấn mạnh nguồn gốc của rượu tôi đặt tên rượu của tôi là “Rượu A”. Tôi có thể đăng ký độc quyền thương hiệu này không? The...
Hỏi: có vi phạm về bằng sáng chế không ạ ?... Em hiện là công nhân chẻ hạt điều. Em muốn tìm người có khả năng chế tạo ra hệ thống bóc tách tự động rồi mở xưởng bóc tách thuê. Em không biết như vậy có phạm luật bằng sáng chế gì đó không nữa,và nếu có thì em phải làm sao, còn đường nào cho em không (t...
Hỏi: Đăng ký logo ở đâu ạ ? Xin chào anh chị trong ban tư vấn sở hữu trí tuệ ! Công ty chúng em mới thành lập và cần đăng ký thương hiệu độc quyền cho logo, anh chị cho em hỏi em muốn làm những điều đó thì nộp hồ sơ ở đâu không ạ ? Để tiến hành đăng ký bảo hộ quyền sở hữu tr...
Hỏi: tranh chấp thương hiệu ở nước ngoài Xin luật sư cho tôi hỏi: công ty tôi có nhãn hiệu đã đăng ký tại thương hiệu tại Mỹ. Gần đây, có 1 công ty ở Mỹ ( cùng kinh doanh ngành nghề thực phẩm như công ty tôi) cũng có thương hiệu tương tự thương hiệu mà công ty tôi đã đăng ký ở nước ngoài. Công ...
Hỏi: xin quý cơ quan cho biết về việc đăng ký bản quyền ... TÔI ĐANG CÓ MỘT Ý TƯỠNG CÓ THỂ GIÚP PHÁP TRIỄN,QUẢNG BÁ,CHO BẤT KỲ DOANH NGHIỆP NHỎ VÀ LỚN NÀO TRÊN DIỆN RỘNG,TUY NHIÊN LẠI CHƯA BIẾT PHÁP LUẬT CÓ CẤM HAY CẤP PHÉP CHO Ý TƯỞNG ĐÓ KHÔNG.NÊN TÔI ĐANG CẦN MỘT NGƯỜI ĐỄ TƯ VẤN CỤ THỂ VÀ CÓ THỂ ĐANG KÝ BẢNG QUY...

TƯ VẤN PHÁP LUẬT