Phương pháp khấu trừ thuế

33

Câu hỏi: Của anh H tại Hải Dương gửi về cho tổng đài tư vấn Luật Việt Tín.

“Chào các luật sư của công ty Luật Việt Tín! Hiện tại tôi và gia đình đang kính doanh dưới hình thức hộ kinh doanh cá thể buôn bán vật liệu xây dựng và đang hoạt động được 04 tháng! Tuy nhiên, do nhu cầu mở rộng kinh doanh, gia đình muốn thành lập doanh nghiệp với loại hình Cty TNHH. Vậy gia đình tôi muốn hỏi tại thời điểm hiện tại khi thành lập công ty TNHH thì tôi có được tính thuế theo phương pháp gián tiếp không? Và điều kiện để được tính thuế theo phương pháp này như nào? Vì nếu tính thuế theo phương pháp trực tiếp thì thiệt cho doanh nghiệp quá!”

Phuong-phap-khau-tru-thue
Phương pháp khấu trừ thuế

Chào anh! Chúng xin đưa ra những câu trả lời để tư vấn giúp anh và gia đình như sau:

Đối với vấn đề về thuế thì việc khai báo thuế hiện nay với cơ quan thuế rất thuận lợi có thể khai báo thuế thông qua mạng và nộp thuế thông qua chuyển khoản nên các doanh nghiệp không phải tốn công sức và nhân sự để đi lại như trước đây. Việc khai báo thuế có thể thực hiện theo quý chứ không cần thực hiện từng tháng như trước đây nữa.

Theo ý câu hỏi của anh ở trên thì không phải là tính thuế bằng phương pháp tính thuế gián tiếp mà được gọi là phương pháp tính thuế khấu trừ (GTGT): Tức là căn cứ vào mức thuế GTGT đầu vào và thuế GTGT đầu ra của doanh nghiệp để có thể khấu trừ , nếu thuế âm thì doanh nghiệp không phải nộp thuế còn nếu dương thì doanh nghiệp phải nộp phần thuế GTGT chênh lệnh cho nhà nước.

Điều kiện áp dụng phương pháp tính thuế khấu trừ:

1. Phương pháp khấu trừ thuế:

a. Đối tượng áp dụng:

Áp dụng đối với  các cơ sở kinh doanh đã thực hiện đầy đủ những chế độ về kế toán, hóa đơn, chứng từ theo đúng quy định của pháp luật về kế toán, hóa đơn, chứng từ bao gồm:

♦ Cơ sở kinh doanh có doanh thu hàng năm từ việc bán hàng hóa, cung ứng dịch vụ từ một tỷ đồng trở lên, trừ hộ, cá nhân kinh doanh;

♦ Cơ sở kinh doanh đăng ký tự nguyện áp dụng phương pháp khấu trừ thuế, trừ hộ, cá nhân kinh doanh.

b. Cách tính:

Số thuế GTGT phải nộp = Số thuế GTGT đầu ra – Số thuế GTGT đầu vào được khấu trừ.

2. Phương pháp tính trực tiếp trên giá trị gia tăng

a. Đối tượng áp dụng

♦Là doanh nghiệp hay hợp tác xã có mức doanh thu hàng năm dưới ngưỡng một tỷ đồng, trừ trường hợp đăng ký tự nguyện áp dụng phương pháp khấu trừ thuế theo quy định tại khoản 02 Điều 10 của bộ Luật này (Luật số 31/2013/QH13);

♦ Là hộ, cá nhân kinh doanh;

♦ Tổ chức hay cá nhân nước ngoài kinh doanh mà không có cơ sở thường trú tại Việt Nam nhưng có doanh thu phát sinh tại Việt Nam chưa thực hiện đầy đủ các chế độ về kế toán, hoá đơn, chứng từ, trừ tổ chức, cá nhân nước ngoài cung cấp hàng hóa, dịch vụ để tiến hành hoạt động tìm kiếm, thăm dò, phát triển và khai thác dầu, khí nộp thuế theo phương pháp khấu trừ được Việt Nam khấu trừ và nộp thay;

♦ Tổ chức kinh tế khác, trừ trường hợp đăng ký nộp thuế theo phương pháp khấu trừ thuế quy định tại khoản 02 Điều 10 của bộ Luật này (số 31/2013/QH13);

b. Cách tính

Số thuế GTGT phải nộp = Doanh thu x tỷ lệ %

Trong đó, số tỷ lệ % được quy định như sau:

– Phân phối, cung cấp hàng hoá là: 01%;

– Dịch vụ, xây dựng không bao thầu nguyên vật liệu là: 05%;

– Sản xuất, vận tải, dịch vụ có gắn với hàng hoá, xây dựng có bao thầu nguyên vật liệu là: 03%;

– Hoạt động kinh doanh khác là: 02%.

Như vậy, pháp luật cho phép doanh nghiệp của anh được áp dụng hình thức tính thuế khấu trừ. Tên đây là những tư vấn từ luật sư của công ty Luật Việt Tín chúng tôi. Nếu anh còn những thắc mắc cần được tư vấn thêm hãy liên hệ ngay với chúng tôi để được tư vấn miễn phí.

Phòng 703 tháp B, Tòa nhà Sông Hồng 165 Thái Hà, Đống Đa, Hà Nội
Hotline: 0945 292 808 / 0978 635 623
Máy bàn: 1900 565689 / 0973 289 086
Email: luatviettin@gmail.com

 

Phương pháp khấu trừ thuế
Đánh giá bài viết

Bạn cần tư vấn?